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Manyars, Wizara va maendelen ya Mifu-
go Ha Uvavi imelipanga kutatug myi‘mqﬂm
nina va wakulima na wafugaji nehing, fown
k\mngeza maeneo ya nyanda za maliahn
va mifago,

Wakati ikijipanga kwa hilo, kumeibuka
tena mapigano va wakulima na wafugaji
wilayani Kiteto mkoani Manyara katika
eneo la hifadhi ya Emborey Murtangos,

Imeelezwa mpaka sasa watu kadhaa
wameuawa, wengine kujeruhiwa na mali
kadhaa kuharibiwa.

Mapigano hayo yamekuwa yakitokea
baada ya wafugaji kudaiwa kuingiza mifu-
g0 katika mashamba au wakulima kuvamia

maeneo yaliyotengwa kwa malisho ya
mifugo.

Mkurugenazi wa

— “Malishoya  Huduma za Mifugo
mifugo ni lg(t)}ka }v{vizara Nhiyo,
esa Hezron Nonga
ﬁgg:,g:mom amesema wizara hiyo
imejipanga kukomesha
kutokaka mapigano hayo kwa
na ldadi kuanzia na kutatua
ya mifugo chmx.gfx‘aurgxoto yamalisho
ya mifugo.
:2;:::57;%: Profesa Nonga alise-
ma kwa sasa wizara
pla kuna kwa kushirikiana na
mabadiliko halmashauri  wana-
yatablanchl endelea kutenga mae-
ma, ambayo neo ya nyanda za mal-
aki- isho na pia, imeanza
sini Yamepungu-  yusambaza mbegu za
za mallsho." malll‘sho ya mifugo ]S,;la
lani kushirikiana na wadau
. Profesa Nonga wenaiis
ise- “Tunataka kila m i awe na eneo la
uhakika wa malisho yake na hapa ndiyo
sho sababu sasa tunataka wafugaji kuwa na
1o- mifugo michache yenye tija,” alisema.
na- Profesa Nonga alisema kama wafuga-s
yjaa Ji wakifuga kisasa na kuwa na uhakika
idhi wa malisho hakutakuwa na migogoro na
ine wakulima. _
.'ul:l‘u “Lakini pia tunataka wakulima na wafu-
aji waheshimiane na kuthaminiana kwani
\ae- ﬁ]la mmoja Kuna sehemu anamtegemea
iwa mwingine,” alisema. ' .
ian- Alisema miradi hiyo ambayo imeanzish-
ndo wa katika maeneo ya wilaya za Monduli,
1aji- Longido, Simanjiro itasaidia sana kukabil
isha jana na uhaba wa malisho ya milugo na
hivyo kupunguza migogoro. l
sali Mratibu wa Erotruml_l ya miradi midogo
IdO: ya mazingira katika mfuko wa GEF, Faus-
gine tine Ninga alisema mashirika 24 yalipati-
ona wa ruzuku yenye thamani ya ShLS bilioni
cuji- Kkutekeleza miradi ya mazingira ili kusaidia
ema jamii hizo.
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Mikakati kukomesha wizi

wa mifugo, vurugu jamii
za wafugaji iwe endelevu

ro, imelaani ytheali

SERIKALI katika Wilaya ya Kilosa mioan! Varogo
vitendo vinavyofarywa na bazdh ya jamil 2a w Afugaji vy liba
mifugo, hali inayosababisha weung ‘o wa amani katilea wiliaya hiyo
akizungumzia kadhia hiyo rdshont mwa wiki. Mkuu wa
Wilaya ya Kilosa mkoani Worogoro, Shaka pamdu Shaka, alisema
miongoni mwa wafugaji wamekuwa wakiwaibia wenzao ngombe
na kusababisha migogoro.
Kwa sababu hiyo, Shaka atonya hatakubali vitendo hivyo
viendelee Kilosa kwa kuwa ni aibu na vinachochea uvunjifu wa
amani na kuzitaka jamii za wafugaji kuishi kwa maelewano na
yoyote atakayebainika ndiye kikwazo atashugulikiwa kwa mujibu

wa shena.
Tunaunga mkono hatua ya mkuu huyo wa wilaya kukemea -
wizi wa mifugo na tunawakumbusha wakuu wote wa wilaya zenye
jamii kubwa za wafugaji na wakulima nao kusimama mstari wa qu
mbele katika kukomesha vitendo hivyo. ma
Baadhi ya mikoa yenye wilaya zenye jamii kubwa hususan at

Manyara, Arusha, Dodoma, Mara na Morogoro mara kadhaa
ziliwahi kuingia katika machafuko yaliyosababishwa na wakulima m
kupiéjna na wafugaji, hi\?(;o wakatl umefika kwa wakuu wa wilaya hu

husika kukomesha matukio hayo yenye kuhatarisha uvunjifu wa shug

amani.
Tunasisitiza juhudi  zilizoanza kuchukuliwa na  Shaka, kish

ziungwe mkono kwa kuhakikisha vyombo wya ulinzi na usalama
vinachunguza na kuwachukulia hatua kali za kisheria wote

wamopan%\a njama hizo.
Ni dhahiri vyombo vya dola vikishirikiana na viongoZl wa

vijiji, kata na tarafa zote zenye mMigogoro inayotokana na wizi wa
ombe au wafu;i;aji kulisha mifugo katika maeneo ya wakulima,
itacaidia kukomesha kila uhalifu na kuleta amani.

Athari kubwa zinazobaki baada ya vitendo vya wizi au wafugajl
kuvamia mazao ya wakulima, ni miongoni mwa wananchi kupoteza
maisha au kujeruhiwa kutokana na mapigano yanayoibuka kila
mara chanzo chake kikiwa wizi huo wa mifugo au uvamizi katika
maeneo ya wakulima.

Tunawashauri viongozi wa vijiji vinavyokumbwa na machafuko
yanatokana na wafugafi au wakulima kuwa wa kwanza kuvitaaritu
vyombo vya dola mapema katika kuhakikisha mitandao yole
ya uhalifu’au inayopenda machafuko inadhibitiwa kabla kuleta
madhara,

Ndha tunaamini miongoni mwa hatua za kukomesha vitendo
hivyo ni viengozi wa vijiji kuchunguza na kuyatu&a kwa vyombo vya
dola majina ya watu wanaotuhumiwa kuhusika na uhalifu huo, M
kwani wakitiwa mbaroni na kufikishwa mahakamani amani na
utulivu itabaki kuwa endelevu katika jamil nyingi za wafugaji na -
wak;:lllma. it G e

a, wakati umefika kwa vyombo vya dola kupanga mikakati
endelevu ya kudhibiti wizi na uvamizi wa mashamba ya wakulima
unaofanywa na wafugaji kwa lengo la kustawisha amani iliyopo.
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